Chào mừng bạn đến với Diễn đàn VnVaping

Tham gia ngay bây giờ để có quyền truy cập vào tất cả các tính năng của Diễn Đàn. Sau khi đăng ký và đăng nhập, bạn sẽ có thể tạo chủ đề, đăng câu trả lời cho các chủ đề hiện có, tạo uy tín cho các thành viên của mình, nhận tin nhắn cá nhân của riêng bạn, v.v. Rất nhanh chóng và hoàn toàn miễn phí, vậy bạn còn chờ gì nữa?

Vì sao tinh dầu đổi màu trong pod, tank khi sử dụng ? Làm cách nào để hạn chế ?

Ni cô teen

Vãng lai
Reaction score
0
Điểm
1
Đầu tiên mình muốn xác định rõ việc tinh dầu đổi màu sẽ hơi khác với việc bông ( mesh) và coil cháy mặc dù nó có liên quan đến nhau. Mình sẽ lên một bài khác về vấn đề đen bông và chai coi ( cháy coil )

Vì sao tinh dầu đổi màu trong pod, tank khi sử dụng ?

1. Điều đầu tiên, chẳng có loại tinh dầu ( e-liquid, e-juice ) nào không đổi màu vàng đi ( hoặc nâu đi ) khi sử dụng cả.

den juice.jpg
Để hiểu được điều này bạn phải hiểu cấu trúc của máy vape
Tất cả các loại máy vape đều đơn giản là đốt nóng tinh dầu được thẩm thấu vào một lớp bông tiếp xúc điện trở với một nhiệt độ rất cao ( điện trở nóng đỏ ) từ đó làm bốc hơi các thành phần trong tinh dầu ( VG, PG...v...v ). Và khi bạn đốt nóng đỏ bất kì cái gì nó cũng sẽ đen đi đây là vấn đề chính khiến tinh dầu của các bạn bị đen đi theo thời gian dẫn đến việc đổi màu vàng hoặc nâu đi, càng dùng nhiều thì nó càng đen đi tợn........ đơn giản là vậy !

Câu hỏi chính xác cần đặt ra ở đây là tinh dầu đổi màu nhanh hay chậm là do đâu ?
Đây mới là câu hỏi mà các bạn cần và chắc chắn ai cũng quan tâm !

2. Thế tinh dầu khi sử dụng đổi màu nhanh là do đâu ?​

- thứ nhất : do màu sắc của tinh dầu của bạn sử dụng​

Juice thì có ti tỉ loại trên thị trường và màu sắc của chúng tùy vào hương liệu mà các nhà sản xuất cho vào, ngoài ra còn công thức và bí quyết của họ mà chúng ta không thể biết được nhưng màu juice thì chúng ta có thể nhìn ra. Và khi bạn sử dụng juice sẫm màu thì nó sẽ đen đi nhanh hơn ( vì nó màu nó đậm hơn sẵn rồi ). Thực ra màu juice kể cả trước lúc hút và sau khi hút nó chẳng ảnh hưởng gì lắm kể cả nó có đen xì, chủ yếu là hút nó có ngon không và bao lâu thì cái coil trong của bạn chịu được ! Với mình thì mình lại hay thích những chai juice có màu thẫm hơn vì mình cũng mình chỉ quan tâm đến việc hút có ngon hay ko, hương vị, salt có êm không, hút có đầm không :rolleyes: ( không có nghĩa là các loại juice nhạt màu không ngon nhé (y))
den juice4.jpg
Điều này mình xin khẳng định không có nghĩa là các loại juice sẫm màu sẽ làm đen và chai coil nhanh và ngược lại. Việc juice bị đổi màu thẫm đi và các bạn ( nhất là các bạn mới chơi ) nghĩ rằng như thế là cháy coil cũng là 1 sai lầm nghiêm trọng dẫn đến việc thay đầu nhiều và tốn tiền của các bạn ! Vì thường thì juice đổi màu sẽ đồng nghĩa với việc hương vị bị giảm dần và coil bắt đầu chai rồi cháy ! Nhưng điều này nó không hoàn toàn đúng đâu, có rất nhiều loại juice mình đã thử nó đếch phải như vậy, thậm chí càng hút càng thẫm đi lại càng thấy nó ngon chỉ trừ khi đến lúc cháy coil.....:confused:
Nói chung chủ yếu hãy tập trung cảm nhận xem hương vị nó có còn hay nguyên vẹn theo thời gian hay không đó mới là vấn đề chính ! Và để đong đếm hãy tính số hơi bạn hút cho đến lúc coil của bạn nó không đánh được ra cái hương vị gì nữa thì lúc đó là cháy coil và phải thay rồi đấy !
Còn nó đổi màu và bạn hút vẫn thấy nó ngon với bạn thì cứ hút tẹt bô đi chả phải thay đầu pod hay coil đâu !

- thứ hai : do độ ngọt và hàm lượng hương liệu trong tinh dầu​

Có một sự thật đau lòng dành cho tất cả người dùng vape đặc biệt là pod system đó là độ ngon, ngọt của juice thường hay tỉ lệ nghịch với sự đổi màu juice thậm chí là cháy coil ! Không cái này nó là thật đấy, cho dù không phải tất cả nhưng đa số là vậy
Để ví von nó giống kiểu bạn ăn cái gì cũng cho nhiều mì chính vào thì nó khiến bạn suy thoái đi ấy mà... thế đi cho dễ hiểu :)))
den juice3.jpg
Ngoài ra juice các bạn cũng phải hiểu là càng để lâu ( hay nói đúng ra là ủ đấy ) nó càng thâm đi chứ chả cần phải châm dùng . Nó bị oxi hóa, việc này các bạn cũng nên để ý. Và nói chung hàm lượng các chất cho vào nói chung càng nhiều thì nó sẫm màu đi theo thời gian cũng tỉ lệ thuận
Thế nên juice ngon đôi khi có thể khiến bạn tốn tiền thay coil, có thể thôi nhé. Còn không các bạn có thể đổi khẩu vị nhạt nhẽo hơn nhưng ngon hơn thì mình không chắc.

- thứ ba : do mesh coil của máy vape​

den juice2.jpg
Các bạn nên lưu ý cùng một loại juice thì vape thường luôn làm đen juice nhanh hơn pod system, cái này mình giải thích ở bài khác rồi
Với vape build thì đa số anh em sẽ không quá áy náy về vấn đề coil vì nó tiết kiệm hơn xài pod system nhiều
Ở đây mình sẽ tập trung chủ yếu vào sự đen juice của pod system có 2 lí do chính
1- do cartridge ( đầu pod ) bạn xài dởm, bị lỗi, cái này thì gặp cũng nhiều ví dụ như nhà máy lắp ráp làm lỗi khiến cho mesh ( bông ) cuốn không kín lấy lưới coil khiến juice tiếp xúc trực tiếp với lưới trở làm juice đen nhanh hơn, hoặc do mesh mỏng quá cũng khiến cho juice đen nhanh....v...v
2- do juice của bạn ko hợp xài với máy đó nên thử tìm loại khác

- thứ tư : do người dùng ( cái này cực kì nhiều và nguyên nhân chủ yếu )​

- Zít Long Shot ( zít hơi dài ) quá nhiều, điều này dẫn đến thời lượng đốt gia tăng >>>> đen bông nhanh >>> juice cũng đen theo
- Lúc mới châm không để bông thấm hết ( thường 5 đến 10 phút ) đã hút khiến một phần bông không ướt đã bị coil đốt >>> cháy >>> đen
- Do bảo quản juice không tốt để dưới ánh nắng, nhiệt độ cao, để ko kín tiếp xúc môi trường oxi hóa.....v...v
- Do các bạn hút cạn không để juice ngập bông cũng khả năng rất cao làm đen bông dẫn đến juice cũng đen đi nhanh... nên nhớ cách tốt nhất là luôn để juice ngập qua phần bông như hình

( CÒN TIẾP... )

Sửa lần cuối:

Ni cô teen

Vãng lai
Reaction score
0
Điểm
1

Cách hạn chế tinh dầu đen đi khi sử dụng​

Mình lưu ý với các bạn một lần nữa rằng việc juice bị đen đi trong quá trình hút không có nghĩa là juice của bạn đểu hoặc coil của máy bạn dùng dởm. Việc đen juice nó chỉ là theo thời gian juice nào cũng sẽ bị đen trong quá trình dùng cho nên ở đây mới dùng từ hạn chế. Chủ yếu là hương vị và chất lượng của juice có bị ảnh hưởng khi đen đi không ! Hãy chú yếu điều này nhé !

1. Không để juice bị cạn rồi mới fill thêm​

nếu cứ hút nhanh quá mà không để ý dẫn đến mesh ( bông ) không đủ độ ướt thì như mình nói ở trên, hãy luôn nhớ fill để bông luôn được thấm juice khi sử dụng

2. Kiểm tra xem juice của bạn có hợp với kiểu máy đang dùng không​

đôi khi do juice và máy không thích hợp với nhau, ví dụ như độ quánh của juice do tỉ lệ VG nhiều hơn mà cường độ hút của bạn lại nhanh hơn thì juice không kịp thấm bông đã bị đốt các trường hợp này hay xảy ra với máy pod system khá nhiều

3. Hạn chế Long Shot liên tục trong thời gian ngắn​

Như mình đã nói ở trên, đặc biệt pod system

4. Khi mới châm nên để chờ từ 5 phút trở lên ( 10 phút cho chắc cũng được )​

Tối kị vừa châm đã hút, của bền tại người, cách dùng phải hiểu........ hãy là người dùng thông thái

5. Dùng loại juice có độ ngọt thấp thậm chí hương vị nhạt nhẽo nếu bạn cảm thấy sự đen juice làm bạn khó chịu​

Đây chỉ là lời khuyên bất đắc dĩ, vì chẳng ai thích đổi hương vị nhất là khi đang dùng một loại juice ngon hơn và chuyển sang loại chán hơn. Nhưng nếu bạn thấy việc thay coil tốn kém và ngân sách của bạn eo hẹp thì cứ làm thôi

6. Kiểm tra coil có bị lỗi không trước khi sử dụng​

Đến đây mình xin kết thúc, toàn bộ những gì mình chia sẻ dựa trên kinh nghiệm của mình nên có gì thiếu xót mong mọi người đóng góp thoải mái....
Cảm ơn và chúc các bạn tìm được loại juice ưng ý !

Top Bottom